Giới 2K được tiếp xúc sớm với xe điện, xe gắn máy, cả ô tô... cho nên kỹ năng lái xe của các em tốt hơn rất nhiều thế hệ anh chị trước đây; vốn gặp nhiều TNGT không phải vì phóng nhanh vượt ẩu mà là do yếu tay lái mà xử lý kém.
Tuy nhiên, có xe sớm & lái xe giỏi cũng không thể nào bù đắp được cho chất lượng cái xe và ý thức người lái:
Khi mà các dòng xe biển MĐ, AB bây giờ làm giá rẻ và mẫu mã đẹp, động cơ bốc.. để cốt bán được hàng. Cho nên tính năng an toàn gần như chả có, anh chị cứ thử trải nghiệm: lái thì rất chòng chành, đầu nhẹ, phanh cái được cái dính, lốp rẻ tiền vừa nhỏ vừa cứng và không bám đường... đi trời mưa tốc độ trên 40km/h mà kéo phanh không chuẩn chắc chắn là ngã dập mặt... trong khi các cháu thì cháu nào cũng thích phi nhanh.
Luật giờ muốn giao xe điện, xe dưới 50cm3 cho người từ 16 tuổi trở lên thì ngoài việc tuyên truyền ATGT ra cũng phải quản nốt cái chất lượng mà các dòng xe này đang lưu hành. Ý kiến em là vậy.
Trên là ý kiến của thành viên Nguyễn Hoàng Linh trên OFFB, còn các Men thì sao?