Thời học sinh, ai cũng có những kỷ niệm đẹp không thể nào quên. Và nhiều người chắc vẫn còn trong hồi ức hình ảnh về đứa bạn từng đìu nhau đến trường với mình năm ấy. Đôi khi tự hỏi, bạn ấy giờ nơi đâu và đang làm gì?
Những cánh phượng đỏ trời đã báo hiệu một mùa hè sắp đến. Trên bước đường phiêu lãng của mình, ống kính của nhiếp ảnh gia Thuận Thành vô tình bắt được hình ảnh những tà áo trắng, những đôi bạn địu nhau trên xe đạp dưới trên những con đường đầy hoa phượng.
Ngắm nhìn những bức ảnh của anh, ký ức về những mùa hè xa xưa chợt ùa về. Bạn mình ơi, bạn ở đâu rồi, có còn nhớ đến những ngày cùng nhau đến trường, cùng nhau nép dưới tán những cây phượng già cỗi rực hoa không